Tại sao bị đau bụng sau uống Sotig 40 điều trị viêm dạ dày?

Tại sao bị đau bụng sau uống Sotig 40 điều trị viêm dạ dày?

Hỏi

Chào bác sĩ,

Ngày 8/10/2020 mình đi bệnh viện nội soi dạ dày thì các bác sĩ kết luận bị viêm dạ dày và cho mình 2 loại thuốc uống, thứ nhất là Sotig 40 uống trước khi ăn 1 tiếng 1 viên ngày uống 2 lần, thứ 2 là thuốc S-cort rebamipide 100mg uống sau ăn ngày uống 2 lần. Xin bác sĩ tư vấn tại sao bị đau bụng sau uống Sotig 40 điều trị viêm dạ dày? Cảm ơn bác sĩ.

Tran Thanh Vuong (1991)

Trả lời

Chào bạn,

Với câu hỏi “Tại sao bị đau bụng sau uống Sotig 40 điều trị viêm dạ dày?”, bác sĩ xin được giải đáp như sau:

Bạn bị viêm dạ dày đã dùng 2 loại thuốc trong đó có Sotig 40mg thuốc nhóm es omeprazol dùng trước ăn. Bạn có bị đau bụng có thể do tác dụng phụ của thuốc. Vì vậy, bạn nên gặp bác sĩ điều trị hoặc bác sĩ chuyên khoa Tiêu hóa để đánh giá và điều chỉnh thuốc điều trị cho bạn.

Nếu bạn còn thắc mắc về việc đau bụng sau uống Sotig 40 điều trị viêm dạ dày, bạn có thể đến cơ sở y tế gần nhất hoặc Bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Suckhoe248 để được các bác sĩ thăm khám và tư vấn kỹ hơn.

Trân trọng!

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Tạ Quế Phương – Khoa Nội tổng hợp – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.


Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/tieu-hoa-gan-mat/tu-van-bac-si/tai-sao-bi-dau-bung-sau-uong-sotig-40-dieu-tri-viem-da-day/

Đau âm ỉ ở phần bụng dưới và lưng trái, lan ra cả trước ngực, tim đập nhanh là bị làm sao? Previous post Đau âm ỉ ở phần bụng dưới và lưng trái, lan ra cả trước ngực, tim đập nhanh là bị làm sao?
Bệnh nhân tiền sử điều trị HP bị đau âm ỉ vùng thượng vị cảnh báo bệnh gì? Next post Bệnh nhân tiền sử điều trị HP bị đau âm ỉ vùng thượng vị cảnh báo bệnh gì?