Hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không?

Hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không?


Hỏi

Chào bác sĩ,

Em bị nhiễm vi khuẩn HP. Em đang điều trị kháng sinh nhưng em thấy hay đói bụng, hay lạnh sau vai. Vậy bác sĩ cho em hỏi hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không? Em nên làm gì thưa bác sĩ? Em cảm ơn bác sĩ.

Nguyễn Thanh Phong (1985)

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Bùi Chí Nam – Khoa Nội tổng hợp – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Hay đói, lạnh sau vai khi điều trị nhiễm khuẩn HP có sao không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Bạn đang điều trị thuốc diệt vi khuẩn HP, thông thường, bác sĩ sẽ kê 01 thuốc giảm tiết acid dịch vị dạ dày (PPI), 2 thuốc kháng sinh và men tiêu hóa. Nếu bạn không thấy có các triệu chứng như dị ứng thuốc (nổi mề đay, nặng thì khó thở,…), không buồn nôn chóng mặt nhiều, không có rối loạn tiêu hóa (đau bụng, đại tiện phân lỏng,…) thì bạn có thể tiếp tục điều trị cho hết đợt kháng sinh.

Sau điều trị khoảng 6 tuần, bạn nên đi khám kiểm tra vi khuẩn HP xem đã tiệt trừ thành công hay chưa, để từ đó, các bác sĩ có tư vấn cụ thể.

Trân trọng!


Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/tieu-hoa-gan-mat/tu-van-bac-si/hay-doi-lanh-sau-vai-khi-dieu-tri-nhiem-khuan-hp-co-sao-khong/

Đau bụng trên rốn kéo dài là biểu hiện của bệnh gì? Previous post Đau bụng trên rốn kéo dài là biểu hiện của bệnh gì?
Cảm giác mệt mỏi, đói liên tục là dấu hiệu của bệnh gì? Next post Cảm giác mệt mỏi, đói liên tục là dấu hiệu của bệnh gì?