Đầy bụng kèm táo bón sau uống thuốc điều trị HP là sao?

Đầy bụng kèm táo bón sau uống thuốc điều trị HP là sao?


Hỏi

Chào bác sĩ,

Con bị trào ngược dạ dày, nội soi thì bị viêm hang vị dạng vừa và HP dương tính. Con đã uống thuốc điều trị HP được gần 2 tháng rồi. Trong quá trình uống thuốc thì mỗi ngày con đều đi ngoài dễ ra, có hôm bị tiêu chảy. Uống thuốc được 6 tuần thì bác sĩ giảm liều cho con để 2 tuần sau test HP lại nhưng hơn 1 tuần nay sau khi giảm liều thì con hay bị đầy bụng, thỉnh thoảng đau bụng lan sang mạng sườn trái ra sau lưng, bị táo bón. Vậy bác sĩ cho con hỏi đầy bụng kèm táo bón sau uống thuốc điều trị HP là sao? Tình trạng trên có phải do uống thuốc HP gây ra không? Kháng sinh trị HP có gây nên những căn bệnh khác như viêm ruột hay suy thận không? Con cảm ơn bác sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Thạc sĩ, Bác sĩ Phạm Thị Thu Hương – Khoa Nội tổng hợp, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Đầy bụng kèm táo bón sau uống thuốc điều trị HP là sao?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Có nhiều loại kháng sinh được lựa chọn để điều trị diệt trừ HP. Bác sĩ không rõ bạn được chỉ định loại kháng sinh nào nên chưa thể tư vấn chính xác cho bạn được. Mỗi loại thuốc đều có thể có những tác dụng phụ nhất định. Vậy khi uống thuốc xuất hiện các triệu chứng bất thường thì bạn cần ngừng thuốc và đi khám lại và mang theo đơn thuốc đang dùng để bác sĩ xem xét tư vấn đổi thuốc cho bạn.

Trân trọng!


Dẫn nguồn từ: https://www.vinmec.com/vi/tieu-hoa-gan-mat/tu-van-bac-si/day-bung-kem-tao-bon-sau-uong-thuoc-dieu-tri-hp-la-sao/

Cổ họng kèm bụng phát ra tiếng kêu là dấu hiệu bệnh gì? Previous post Cổ họng kèm bụng phát ra tiếng kêu là dấu hiệu bệnh gì?
Vị giác bị suy giảm là dấu hiệu bệnh gì? Next post Vị giác bị suy giảm là dấu hiệu bệnh gì?